Venus Protocol là gì và cách sử dụng

Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn qua tất cả các tính năng của giao thức Venus và những gì bạn sẽ cần để tận dụng tối đa nền tảng này. Chúng tôi sẽ tiếp tục cập nhật hướng dẫn này khi nhiều tính năng của giao thức Venus đi vào hoạt động.

Venus Protocol là gì?

Venus Protocol là một nền tảng cho vay phi tập trung nằm trên chuỗi BNB. Về cốt lõi, Venus là một giao thức thị trường tiền tệ cho phép người cho vay cung cấp các khoản vay và người đi vay để vay tiền.

Hướng dẫn này sẽ dạy bạn cách cung cấp và vay tài sản để kiếm lãi từ tiền điện tử của bạn, cùng với việc học cách khai thác mã thông báo $XVS.

Venus được thành lập khi nào và một số điều về team Venus

Venus Protocol ban đầu được thành lập bởi Joselito Lizarondo là CEO của swipe vào 24/11/2020, sau đó đổi thành CEO hiện tại là Brad Harrison và business development global hiện tại là Danny cùng với chưởng trình Ambassador gồm tất cả các thành viên khác đến từ mọi nơi trên thế giới.

Một số thông tin cơ bản về XVS Token

• Token Name: XVS Token.
  • Ticker: XVS.
  • Blockchain: Binance Smart Chain.
  • Contract: 0xcf6bb5389c92bdda8a3747ddb454cb7a64626c63.
  • Token type: Governance.
  • Token Standard: BEP-20.
  • Total Supply: 30,000,000 XVS.
  • Circulating Supply: 12,170,524 XVS.

Token Allocation XVS

• Ecosystem Mining: 79%.
  • Binance Launchpool: 20%.
  • Binance Smart Chain Ecosystem: 1%.

Venus hoạt động như thế nào?

Với giao thức Venus, bạn có thể gửi các loại tiền điện tử khác nhau để kiếm lãi suất hàng năm cho các khoản tiền gửi của mình. Quá trình này tương tự như kiếm lãi khi gửi tiền vào tài khoản tiết kiệm với một ngân hàng truyền thống. Tuy nhiên, sự khác biệt chính là Venus Protocol không có quyền lưu ký đối với các khoản tiền gửi tiền điện tử của bạn. Bằng cách sử dụng giao thức Venus, bạn tương tác với một hợp đồng thông minh hơn là một công ty hoặc cá nhân. Điều này có nghĩa là không có cơ quan trung ương nào có quyền truy cập vào tiền của bạn. Đây cũng là một trong những điểm khác biệt chính giữa giao thức DeFi như Venus và ngân hàng truyền thống.

Thị trường Venus luôn hoạt động, có nghĩa là bạn có thể cho vay hoặc vay liền mạch tài sản tiền điện tử trong vài giây mà không cần quy trình phê duyệt hoặc hạn chế. Hơn nữa, lãi suất DeFi có xu hướng cao hơn lãi suất được cung cấp bởi các tài khoản tiết kiệm truyền thống do APY được củng cố bằng cách khai thác $XVS mã thông báo quản trị gốc của nền tảng (nền tảng phân phối mã thông báo $XVS cho người dùng cung cấp thanh khoản, vay tài sản hoặc đúc stablecoin VAI

Làm cách nào để truy cập Venus?

Venus Protocol tận dụng các hợp đồng thông minh đã được kiểm toán cho tất cả các khoản cho vay và vay các loại tiền điện tử phổ biến. Điều này có nghĩa là thay vì sử dụng mô hình tạo và đăng nhập tài khoản truyền thống, người dùng có thể truy cập Venus bằng ví web3 như MetaMask, Trust Wallet hoặc BNB Chain Wallet.

Cách cung cấp hoặc vay tài sản và mã thông báo $XVS

Khi bạn đã tạo Ví BNB chain của mình trên MetaMask hoặc bất kỳ ứng dụng ví nào được hỗ trợ khác, hãy mở ứng dụng Venus (app.venus.io). Giao diện sẽ yêu cầu bạn kết nối ví Web3 của mình. Kết nối ví của bạn với giao thức Venus cho phép bạn ủy quyền giao dịch, xem số dư và thực hiện các hành động cần thiết khác trên chuỗi BNB.

Bằng cách sử dụng các tab menu bên trái, bạn có thể tìm thấy phần Market (để hiển thị thêm chi tiết về từng thị trường), phần Governance (nơi các đề xuất cải thiện Venus được gửi để cộng đồng bỏ phiếu), phần Vault (nơi bạn có thể gửi mã thông báo XVS, VAI và VRT) và tab Convert VRT (để hoán đổi VRT của bạn thành XVS).

Cung cấp tài sản để kiếm lãi trên Venus

Để bắt đầu quá trình cung cấp, hãy nhấp vào một tài sản trong Supply Market ở dưới cùng bên trái. Trong ví dụ này, chúng tôi sẽ sử dụng BNB, một tab mới sẽ mở ra khi bạn nhấp vào thị trường.
Trước tiên, bạn sẽ cần kích hoạt tài sản bạn muốn cung cấp. Điều này sẽ yêu cầu bạn xác nhận giao dịch với ví của mình, sẽ có một khoản phí gas nhỏ, vì vậy bạn sẽ cần một số BNB trong ví của mình để trả phí giao dịch.

Khi giao dịch đã được xác nhận, bạn có thể chuyển sang chỉ định số tiền bạn muốn cung cấp. Tài sản được cung cấp trực tiếp từ ví DeFi của bạn vào giao thức Venus sẽ ngay lập tức bắt đầu kiếm lãi và bạn sẽ nhận được vToken tưởng ứng với số tiền vay. Bạn sẽ không thấy bất kỳ giao dịch đến nào vì tiền lãi tích lũy trực tiếp vào số dư cung ứng của bạn. Có nghĩa là bạn sẽ thấy số dư của mình từ từ tăng lên theo thời gian.

Bạn luôn có quyền kiểm soát tài sản của mình. Bạn có thể rút bất kỳ phần nào trong số dư của mình về ví BNB Chain của mình bất kỳ lúc nào.

Cách vay tài sản trên giao thức Venus

Bạn có thể vay tất cả tài sản ngay lập tức trong bất kỳ thời gian nào. Hơn nữa, khoản vay sẽ được chuyển từ giao thức trực tiếp vào ví của bạn.

Để bắt đầu quá trình, bạn cần cho phép tài sản của bạn vừa cung cấp làm tài sản thế chấp sau đó vào Borrow Market ở dưới cùng bên phải và nhấp vào tài sản bạn muốn vay.

Đặt số lượng tài sản bạn muốn vay, sau đó gửi giao dịch và ký bằng ví của bạn.

Bạn có thể sử dụng nút 80% limit để vay tới 80% hạn mức vay của bạn.

Sử dụng tab Repay để trả lại bất kỳ số tiền nào trong khoản vay của bạn, bất kỳ lúc nào. Điều này cho phép bạn dễ dàng quản lý khoản vay của mình để tránh bất kỳ kịch bản thanh lý nào.

Nhớ rằng khi vay tài sản, bạn cũng sẽ được tích lũy tiền lãi cần phải trả. (ví dụ: lãi suất hàng năm cho khoản vay TUSD hiện là khoảng 0,58% lãi suất hàng năm).

Khi bạn đã cung cấp tài sản làm tài sản thế chấp thì bạn có thể vay các tài sản khác ngay lập tức.

Lưu ý! khi vay, bạn không nên chuyển hoặc bán vToken, vì điều này có thể làm bạn bị thanh lý ngay lập tức.

vToken là gì?

vTokens là một đại diện token hóa của số dư bạn cung cấp trên giao thức Venus. Mỗi vToken có một địa chỉ BEP20 duy nhất, bạn có thể xem trên các trình khám phá Binance Smart Chain như bscscan. Khi bạn cung cấp một tài sản cho Venus, đổi lại bạn sẽ nhận được số lượng vToken tương đương. Bởi vì tiền lãi tích lũy theo khối, sẽ không có ý nghĩa gì nếu liên tục phân phối các khoản thanh toán. Về cơ bản, vTokens cho phép người dùng tích lũy lãi suất mà không cần phải trả số tiền cho mỗi khối.

Nó hoạt động bởi các tài sản cơ bản đại diện cho một vToken tăng dần theo thời gian, tùy thuộc vào APR cung cấp của thị trường. Chẳng hạn:

• Giả sử tỷ giá vBUSD / BUSD là 0,0204, nếu bạn cung cấp 1000 BUSD cho Venus thì đổi lại bạn sẽ nhận được ~ 49019 vBUSD (1000 / 0,0204).

• Giả sử một năm sau, tỷ giá vBUSD/BUSD đã tăng lên 0,0215. Điều đó có nghĩa là 49019 vBUSD của bạn hiện trị giá 1021,5 BUSD (1000 * 0,0215) - tăng 21,5 BUSD.

Một trong những lợi ích của vTokens là chúng có thể chuyển nhượng và tiếp tục kiếm được tiền lãi bất kể chúng được tổ chức ở đâu.

Tuy nhiên, hãy nhớ rằng vTokens xác định giới hạn vay của ví mà chúng cư trú. Có nghĩa là việc chuyển vTokens có thể dẫn đến tài sản bị thanh lý. Chúng tôi hy vọng sẽ thấy nhiều trường hợp sử dụng vTokens hơn khi hệ sinh thái Binance Smart Chain phát triển.

—Todamon—

1 Like